กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ประชุมรวมพลังเครือขายส่งเสริมกิจกรรมทางกาย ก้าวท้าใจ นครชัยบุรินทร์
วันที่ 3 มีนาคม 2565 นพ.พีระยุทธ สานุกูล ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ได้มอบหมายกลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงานจัดประชุมรวมพลังเครือขายส่งเสริมกิจกรรมทางกาย "ก้าวท้าใจ นครชัยบุรินทร์เขตสุขภาพที่ 9 " ผ่านระบบการประชุมทางไกล (ระบบ Cisco Webex ) โดยมีผู้เข้าร่วมประชุมจากสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา สำนักงานพื้นที่เขตประถมศึกษา มัธยมศึกษา องค์การบริหารจังหวัด ท้องเที่ยวและกีฬา เครือข่ายหน่วยงานสาธารณสุข เครือข่ายโรงเรียน และเครือข่ายสถานประกอบการ รวม 220 คน ณ ห้องประชุมมิตรภาพ ศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา เพื่อชี้แจงและแลกเปลี่ยนแนวทางการขับเคลื่อนกิจกรรมก้าวท้าใจ เป็นการส่งเสริมกิจกรรมทางกายและการออกกำลังกายแบบบูรณาการทั้งในชุมชน โรงเรียน สถานประกอบการ เรียนรู้การใช้ Application ก้าวท้าใจ สามารถเลือกรูปแบบการออกกำลังกายให้เหมาะสมกับสถานการณ์การแพร่กระจายเชื้อโควิด 19
นอกจากนี้ได้มีการแลกเปลี่ยนเรียนรู้การขับเคลื่อนกิจกรรมก้าวท้าใจแบบบูรณาการในพื้นที่ต้นแบบ จังหวัดสุรินทร์และในพื้นที่ อำเภอรัตนบุรี อำเภอสำโรงทาบ อำเภอสนม และการแลกเปลี่ยนเรียนรู้การขับเคลื่อนกิจกรรมก้าวท้าใจแบบบูรณาการในสถานประกอบการ ต้นแบบ บริษัท ราชสีมาไรซ์ จำกัด แสดงถึงเจตจำนงในความร่วมมือ ร่วมใจกันของพื้นที่นครชัยบุรินทร์ ทั้งนี้ผู้เข้าร่วมประชุมในครั้งนี้สามารถนำรูปแบบไปประยุกต์ใช้ในการขับเคลื่อนต่อไป เกิดการเข้าถึงในทุกระดับ สุดท้ายกิจกรรมต่างๆ จะส่งผลกระทบเชิงบวกถึงประชาชนทุกกลุ่มวัย ได้มีทางเลือกการส่งเสริมสุขภาพการออกกำลังกายให้เหมาะสมกับตนเอง