กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ลงพื้นที่ติดตามเฝ้าระวังการติดเชื้อโควิด 19 ในโรงเรียน
วันที่ 2 มีนาคม 2565 นายแพทย์พีระยุทธ สานุกูล ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา และกลุ่มกลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียน ลงพื้นที่ติดตามเฝ้าระวังการติดเชื้อโควิด 19 ในโรงเรียน ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา และสำนักงานสาธารณสุขอำเภอวังน้ำเขียว พร้อมทั้งกำกับติดตามการใช้แผนเผชิญเหตุในสถานศึกษาที่มีการระบาดหลังจากเปิดเรียน on site
เนื่องด้วยพบนักเรียนและครูติดเชื้อโควิด 19 เป็นคลัสเตอร์โรงเรียน ทั้งหมด 3 โรงเรียน คือโรงเรียนบ้านคลองทุเรียน โรงเรียนบ้านบุไผ่ และ โรงเรียนบ้านระเริง จากการสอบสวนโรคของสาธารณสุขอำเภอ พบผู้ติดเชื้อในโรงเรียนบ้านคลองทุเรียนผู้ติดเชื้อ นักเรียน 7 คน โรงเรียนบ้านบุไผ่ผู้ติดเชื้อ นักเรียน 1 คน และโรงเรียนบ้านระเริงผู้ติดเชื้อ นักเรียน 2 คน ครู?1?คน รวมพบผู้ติดเชื้อในสถานศึกษาโรงเรียนทั้ง 3 แห่ง ทั้งสิ้น 11 คน เนื่องจากพบการติดเชื้อที่ขยายวงไปหลายชั้นเรียน โรงเรียนจึงสั่งปิดทั้งหมด 10 วัน เพื่อควบคุมการแพร่ระบาดเชื้อ ผู้ติดเชื้อทุกรายอาการไม่รุนแรง และเข้ารับการรักษา ณ โรงพยาบาลวังน้ำเขียว
ทั้งนี้ ศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ได้เน้นย้ำการปฏิบัติตาม 6 มาตรการหลัก 6 มาตรการเสริม และ 7 มาตรการเข้มสำหรับนักเรียนไปกลับ พร้อมมอบสิ่งสนับสนุนชุดเวชภัณฑ์ป้องกันส่วนบุคคล ATK พร้อมสื่อสนับสนุนให้พื้นที่เพื่อเฝ้าระวังป้องกันโรคโควิด 19 ต่อไป