กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ร่วมกิจกรรมเปิดตัวก้าวท้าใจ Season 4 นครราชสีมา
วันพุธที่ 23 กุมภาพันธ์ 2565 นพ.พีระยุทธ สานุกูล ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา พร้อมด้วยบุคลากรศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ร่วมกิจกรรมเปิดตัวก้าวท้าใจ Season 4 (Kick off) จัดโดยสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา ทางศูนย์อนามัยที่ 9 ได้ร่วมจัดบูทนิทรรศการ การสร้างเสริมสุขภาพตามวิถีใหม่ โดยมีผู้เข้าร่วมประชุมจากองค์การบริหารส่วนตำบลกุดจิก ศูนย์ส่งเสริมอุตสาหกรรมภาคที่ ๖ คณะสาธารณสุขศาสตร์มหาวิทยาลัยราชภัฏนครราชสีมา คณะสาธารณสุขศาสตร์มหาวิทยาลัยวงษ์ชวลิตกุล โรงเรียนสุรธรรมพิทักษ์ และบุคลากรสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา ณ ห้องประชุมหลวงพ่อคูณ ปริสุทโธ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา
ทั้งนี้เพื่อเป็นการกระตุ้นการขับเคลื่อนกิจกรรมก้าวท้าใจ ในพื้นที่จังหวัดนครราชสีมาแบบบูรณาการทั้งในชุมชน สถานประกอบการและโรงเรียน ส่งเสริมการออกกำลังกายทุกกลุ่มวัยในทุกพื้นที่ผ่าน Application ก้าวท้าใจ เป็นการกระตุ้นให้เกิดส่งเสริมกิจกรรมการทางกาย สามารถเลือกรูปแบบการออกกำลังกายให้เหมาะสมกับตนเองเกิดการเข้าถึงในทุกระดับชุมชน และให้เกิดความรอบรู้สุขภาพด้วย แอพลิเคชั่นอื่นๆ เพื่อเป็นรากฐานความรอบรู้สุขภาพด้านต่างๆ สุดท้ายกิจกรรมต่างๆ จะส่งผลกระทบเชิงบวกถึงประชาชนทุกกลุ่มวัย องค์กรภาครัฐและเอกชน ได้มีทางเลือกการส่งเสริมสุขภาพการออกกำลังกายวิถีใหม่ (New normal)