กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 จัดประชุมขับเคลื่อนชมรมอนามัยสิ่งแวดล้อมแห่งประเทศไทย ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ
นายแพทย์พีระยุทธ สานุกูล ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม จัดประชุมขับเคลื่อนชมรมอนามัยสิ่งแวดล้อมแห่งประเทศไทย ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ครั้งที่ 1/2565 โดยมีนายแพทย์เอกชัย เพียรศรีวัชรา รองอธิบดีกรมอนามัย เป็นประธาน เพื่อกำหนดทิศทางการดำเนินงานเพื่อขับเคลื่อนงานอนามัยสิ่งแวดล้อมในระดับภาค ถอดบทเรียนปัจจัยความสำเร็จในการดำเนินงานจากบุคคล ตลอดจนแลกเปลี่ยนเรียนรู้การขับเคลื่อนงานอนามัยสิ่งแวดล้อมของคณะกรรมการชมรมอนามัยสิ่งแวดล้อมแห่งประเทศไทย ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ซึ่งเป็นการสร้างความเข้มแข็งของภาคีเครือข่ายและก่อให้เกิดประสิทธิภาพอย่างต่อเนื่อง ระหว่างวันที่ 14-15 กุมภาพันธ์ 2565 ณ โรงแรมริเวอร์เมาเทนรีสอร์ท อำเภอเชียงคาน จังหวัดเลย
การประชุมครั้งนี้ได้รับการสนับสนุนวิทยากรในการประชุม ดังนี้ 1.นายสวัสดิ์ ไชยุชิต หัวหน้าฝ่ายอนามัยสิ่งแวดล้อมและอาชีวอนามัย สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดปราจีนบุรี 2.ดร.ไกรวิชญ์ เรืองฤาหาร อาจารย์จากมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ วิทยาเขตสกลนคร และ 3.นายแพทย์ดนัย ธีวันดา สาธารณสุขนิเทศก์เขตสุขภาพที่ 10 ผู้เข้าร่วมประชุมประกอบด้วย เจ้าหน้าที่จากสำนักงานสาธารณสุขจังหวัด เทศบาล สถาบันการศึกษา สำนักงานสิ่งแวดล้อมภาค สำนักงานทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมจังหวัด และศูนย์อนามัย ในภาคตะวันออกเฉียงเหนือ รวม 50 คน