กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ร่วมทำแผน ภูมินิเวศและสร้างการรับรู้ปัญหาสิ่งแวดล้อมบุรีรัมย์
วันที่ 27 มกราคม 2565 นายแพทย์พีระยุทธ สานุกูล ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9นครราชสีมา มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ร่วมโครงการอบรมการจัดทำแผนผังภูมินิเวศและสร้างการรับรู้ปัญหาสิ่งแวดล้อม ภายใต้การดำเนินงานโครงการยกระดับศักยภาพชุมชนสู่สังคมที่เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม ประจำปีงบประมาณ 2565
กลุ่มเป้าหมายประกอบด้วย ผู้นำชุมชนจากชุมชนโนนกลาง และชุมชนโนนเต่าทอง จำนวน 50 คน ณ ห้องประชุมสำนักงานเทศบาลตำบลหินเหล็กไฟ ตำบลหินเหล็กไฟ อำเภอคูเมือง จังหวัดบุรีรัมย์ เพื่อร่วมจัดทำแผนที่ชุมชน ระบุจุดเสี่ยงทางด้านอนามัยสิ่งแวดล้อม รวมถึงผลกระทบสุขภาพที่เกิดขึ้น ตลอดจนการวิเคราะห์จุดอ่อน จุดแข็ง อุปสรรค และโอกาสพัฒนา ร่วมกันวางแผนการดำเนินโครงการร่วมกับชุมชน