กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ประชุมคณะกรรมการพัฒนาอนามัยแม่และเด็ก เขตสุขภาพที่ 9 (MCH Board) ครั้งที่ 1/2565
วันที่ 7 มกราคม 2565 นายแพทย์พีระยุทธ สานุกูล ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้ นางสุจิตรา สุมนนอก รองผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 เข้าร่วมประชุมกับกลุ่มพัฒนาอนามัยแม่และเด็กจัดประชุม ผ่านระบบ VDO Conference ด้วยระบบ ZOOM โดยมีผู้เข้าร่วมประกอบไปด้วยคณะกรรมการพัฒนาอนามัยแม่และเด็ก เขตสุขภาพที่ 9 สูติแพทย์ กุมารแพทย์ ผู้รับผิดชอบงานด้านอนามัยแม่และเด็กในระดับ รพ. ศูนย์, รพ. ทั่วไปและ รพ.มหาวิทยาลัย
โดยการประชุมครั้งนี้ มีสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดสุรินทร์ นำโดย นายแพทย์สินชัย ตันติรัตนานนท์ นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดสุรินทร์ ประธาน MCHB Board เขตสุขภาพที่ 9 เป็นประธานในการประชุม พร้อมด้วยแพทย์หญิงอารีย์ เชื้อเดช รองนายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา ให้เกียรติเข้าร่วมประชุมในครั้งนี้ โดยมีผู้เข้าร่วมทั้งหมด 60 คน การประชุมครั้งนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อรายงานและติดตามการดำเนินงานด้านอนามัยแม่และเด็กปี 2564 ที่ผ่านมา ประเด็นที่ต้องติดตามและพัฒนาในปีงบประมาณ 2565 ในแต่ละจังหวัด นอกจากนี้ยังมีการวิเคราะห์หาสาเหตุการเสียชีวิตของหญิงตั้งครรภ์ในเขตสุขภาพที่ 9 ปี 2565 และการกำหนดแนวทางรวมเพื่อป้องกันและลดการตายของมารดาตั้งครรภ์ทั้งจากสาเหตุทางตรงและทางอ้อม รวมไปถึงการสนับสนุนบริการด้านอนามัยแม่และเด็ก โดย สปสช. เขต 9