กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ประชุมกรรมการป้องกันควบคุมธาลัสซีเมีย กลุ่มดาวน์ซินโดรม เขต 9 ครั้งที่ 1/2565
วันที่ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2564 นายแพทย์ พีระยุทธ สานุกูล ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาอนามัยแม่และเด็ก นำโดยแพทย์หญิงสายทิพย์ ตัน นายแพทย์ชำนาญการพิเศษ (กุมารแพทย์) จัดประชุมคณะกรรมการป้องกันและควบคุมโรคธาลัสซีเมีย กลุ่มอาการดาวน์ซินโดรมระดับเขต เขตสุขภาพที่ 9 ครั้งที่ 1/2565 เพื่อติดตามการดำเนินงานปี 2564 ผ่าน VDO Conference ด้วยระบบ ZOOM โดยมีผู้เข้าร่วมประชุมผ่านระบบกว่า 30 คน ประกอบด้วยแพทย์เฉพาะทางด้านเวชศาสตร์มารดาและทารกในครรภ์ คณะกรรมการจากสำนักงานสาธารณสุขจังหวัด, โรงพยาบาลศูนย์และ โรงพยาบาลชุมชนทั้ง 4 จังหวัด
นำประชุมโดยนายแพทย์ณัฐพงษ์ ก้านคูณ รองประธานฯ พร้อมด้วย ดร.ทนพญ.ยุพิน โจ้แปง ผู้อำนวยการศูนย์ปฏิบัติการกรมอนามัย และแพทย์หญิงปิยรัตน์ อุดมวรรณ โดยการประชุมครั้งนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อ ติดตามการดำเนินงานคณะกรรมการป้องกันและควบคุมโรคธาลัสซีเมีย กลุ่มอาการดาวน์ซินโดรมของปี 2564 ที่ผ่านมา รวมถึงปัญหาอุปสรรคในการดำเนินงาน นอกจากนี้ที่ประชุมยังให้มีการติดตามทารกเคสเกิดใหม่ที่เกิดจากสามีภรรยาคู่เสี่ยงธาลัสซีเมียและดาวน์ซินโดรมอย่างต่อเนื่อง และมีกำหนดประชุมครั้งต่อไปในเดือน กรกฏาคม 2565