กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ร่วมงานและรับโล่พื้นที่ต้นแบบเด็กไทยเล่นเปลี่ยนโลก
วันที่ 20 ธันวาคม2564 นายแพทย์พีระยุทธ สานุกูล ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาอนามัยแม่และเด็ก นำโดยนางชัชฎา ประจุดทะเก หัวหน้ากลุ่มงานพัฒนาอนามัยแม่และเด็ก พร้อมเครือข่ายจังหวัดบุรีรัมย์ ร่วมงานและรับโล่พื้นที่ต้นแบบเด็กไทยเล่นเปลี่ยนโลก ในงานมหกรรมส่งเสริมการเล่นอิสระและการเล่นที่ครอบครัวมีส่วนร่วมตามช่วงวัย การจัดงานในครั้งนี้ได้รับเกียรติจาก ดร.สาธิต ปิตุเตชะ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงสาธารณสุข เป็นผู้กล่าวเปิดงาน ทั้งนี้ได้มีพิธีลงนามความร่วมมือพัฒนาผู้อำนวยการเล่น (Play worker) ในสนามเด็กเล่นสร้างปัญญา โดยนายแพทย์สุวรรณชัย วัฒนายิ่งเจริญชัย อธิบดีกรมอนามัย นายประยูร รัตนเสนีย์ อธิบดีกรมส่งเสริมการปกครองท้องถิ่น ร่วมลงนาม ผู้เข้าร่วมประชุมประกอบด้วย ผู้บริหารกระทรวงสาธารณสุข กระทรวงมหาดไทย กรมอนามัย ผู้รับผิดชอบงานเด็กไทยเล่นเปลี่ยนโลก พื้นที่ต้นแบบเด็กไทยเล่นเปลี่ยนโลกภาคีเครือข่ายและสื่อมวลชน จำนนทั้งสิ้น 200 คน
การจัดงานมหกรรมส่งเสริมการเล่นอิสระและการเล่นที่ครอบครัวมีส่วนร่วมตามช่วงวัยครั้งนี้ มีวัตถุประสงค์เพื่อสื่อสารสร้างกระแสการเล่นที่ครอบครัวมีส่วนร่วมตามช่วงวัยของเด็กปฐมวัย รวมทั้งสร้างความร่วมมือในการพัฒนาผู้อำนวนการเล่น (Play worker) ในสนามเด็กเล่นสร้างปัญญาของภาคีเครือข่าย ณ สวนศรีเมือง จังหวัดระยอง