กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ร่วมตรวจเยี่ยมสถานประกอบการเฝ้าระวังการแพร่ระบาดโควิด-19
กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงานศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ร่วมออกตรวจเยี่ยมสถานประกอบการเพื่อเฝ้าระวัง และป้องกันการแพร่ระบาดของโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 โดยการจัดทำแผน Bubble and seal และกำกับติดตามการปฏิบัติมาตรการ Good Factory Practice ( GFP) ร่วมกับทีมโค้ชเขตสุขภาพที่ 9 พร้อมสำนักงานอุตสาหกรรมจังหวัดนครราชสีมา สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน สำนักงานแรงงานจังหวัด สำนักงานประกันสังคม สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา และสำนักงานควบคุมโรคที่ 9 ระหว่างวันที่ 17-18 พฤศจิกายน 2564 ณ สถานประกอบการในพื้นที่อำเภอเมือง และอำเภอโชคชัย รวม 5 แห่ง ได้แก่ 1.บริษัท สีมา คอนเทนเน่อร์ แบ็ก จำกัด 2.บริษัท ฟูมาคิลล่า (ไทยแลนด์) จำกัด 3.บริษัท ราชสีมาผลิตเหล็ก จำกัด 4. บริษัท ไทยมิตซูวา จำกัด มหาชน 5.บริษัททรีโอ พลาสติกจำกัด
โดยสถานประกอบการโรงงานได้ดำเนินการตามมาตรการป้องกันการแพร่ระบาดของโรคโควิด-19 ทุกแห่ง พบข้อสังเกต สถานประกอบที่เคยประเมินตนเอง ผ่านระบบ Thai stop covid จะมีการปฏิบัติตามมาตรการป้องกันโควิด 19 และการดำเนินการตามแนวทาง Bubble and seal ที่ดีกว่า สถานประกอบกิจการที่ยังไม่เคยประเมินตนเอง ซึ่งทีมผู้ตรวจเยี่ยมได้ให้คำแนะนำและร่วมแลกเปลี่ยนเพื่อการดำเนินการของสถานประกอบการให้เกิดความเหมาะสมมากยิ่งขึ้น ซึ่งได้รับความร่วมมือจากผู้บริหารและคณะทำงานของสถานประกอบเป็นอย่างดี ในการแลกเปลี่ยนผลการดำเนินงานและวิเคราะห์ปัญหาอุปสรรค เพื่อการวางแผนเตรียมการรองรับตามสถานการณ์การระบาดเป็นวงกว้าง พร้อมทั้งมอบสิ่งของสนับสนุนให้สถานประกอบการทุกแห่ง เพื่อใช้ประโยชน์ในการดำเนินการป้องกันการแพร่ระบาดของโรคโควิด-19 ต่อไป