กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ประชุมชี้แจงแนวทางส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน 2565
วันที่ 19 พฤศจิกายน 2564 นพ.ประสาน ชัยวิรัตนะ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้ แพทย์หญิงสุพาภรณ์ สรุจิกำจรวัฒนะ ที่ปรึกษากลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงานเปิดการประชุมชี้แจงแนวทางการดำเนินงานการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน และมาตรการควบคุมการแพร่ระบาดของโรค COVID-19 ในสถานประกอบการ ประจำปี 2565 ผ่านระบบประชุมทางไกล (Zoom Meeting) วัตถุประสงค์เพื่อชี้แจงการดำเนินงานด้านการส่งเสริมสุขภาพในสถานประกอบการตามแนวทาง Good Factory Practice
โดยนางสาวนาตยานี เซียงหนู หัวหน้ากลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน ได้บรรยายแนวทางขับเคลื่อนงานส่งเสริมสุขภาพวัยทำงานในสถานประกอบการ ปี 2565 ต่อจากนั้นได้ร่วมแลกเปลี่ยนบทบาทการดำเนินงานในสถานประกอบการจากสำนักงานควบคุมโรคที่ 9 ศูนย์สุขภาพจิตที่ 9 ศูนย์ส่งเสริมอุตสาหกรรมภาคที่6 สำนักงานอุตสาหกรรมจังหวัด และสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัด เพื่อวางแผนบูรณาการแผนกิจกรรมร่วมกันทุกภาคส่วนที่เกี่ยวข้อง และสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดร่วมแลกเปลี่ยนผลการดำเนินงานและแผนการขับเคลื่อนงานส่งเสริมสุขภาพ ด้วย 10 Packages และการป้องกันการระบาดโรคโควิด-19 ในสถานประกอบการปี 2565 ซึ่งในการประชุมครั้งนี้ได้รับความร่วมมือจากเครือข่ายเข้าร่วมกว่า 50 คน ในการร่วมแลกเปลี่ยนและสร้างเครือข่ายในการขับเคลื่อนงานเพื่อสร้างความรอบรู้ในการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน และการติดตามควบคุมป้องกันการแพร่ระบาดของโรคโควิด-19 ในสถานประกอบการของเขตสุขภาพที่ 9 เป็นอย่างดี