กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ตรวจประเมินคุณภาพรับรองคุณภาพน้ำประปาดื่มได้ กรมอนามัยปี 2565
วันที่ 18 พฤศจิกายน 2564 นายแพทย์ประสาน ชัยวิรัตนะ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้ กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อมร่วมกับการประปาส่วนภูมิภาคเขต 2 ลงพื้นที่ตรวจประเมินและเฝ้าระวังคุณภาพน้ำประปาของการประปาส่วนภูมิภาค โดยครอบคลุมทั้งต้นท่อ และปลายท่อ เพื่อส่งตรวจวิเคราะห์ทางห้องปฏิบัติการกรมอนามัย ณ การประปาส่วนภูมิภาคสาขาโนนสูง และบ้านประชาชนผู้ใช้น้ำในอำเภอโนนสูง จ.นครราชสีมา
โดยศูนย์อนามัยที่ 9 กำกับ ติดตามปริมาณคลอรีนอิสระคงเหลือในน้ำของบ้านผู้ใช้น้ำให้มีปริมาณ 0.5 ppm และร่วมเฝ้าระวังคุณภาพน้ำประปาให้ได้มาตรฐานน้ำประปาดื่มได้ กรมอนามัย ทั้ง 21 พารามิเตอร์ โดยครอบคลุมทั้งต้นท่อ และปลายท่อ เพื่อให้ประชาชนได้รับน้ำที่สะอาด ปลอดภัย และที่ผ่านมาตรฐานตามที่กรมอนามัยกำหนด