กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 จัดทำ Bubble and seal ติดตามมาตรการ Good Factory Practice
วันที่ 16 พฤศจิกายน 2564 นพ.ประสาน ชัยวิรัตนะ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน ร่วมออกตรวจเยี่ยมสถานประกอบการเพื่อเฝ้าระวัง และป้องกันการแพร่ระบาดของโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 โดยการจัดทำแผน Bubble and seal และกำกับติดตามการปฏิบัติมาตรการ Good Factory Practice ( GFP) ร่วมกับทีมโค้ชเขตสุขภาพที่ 9 พร้อมสำนักงานอุตสาหกรรมจังหวัดนครราชสีมา สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน สำนักงานประกันสังคม สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา และสำนักงานควบคุมโรคที่ 9 ณ สถานประกอบการในพื้นที่อำเภอเมือง อำเภอโชคชัย อำเภอปักธงชัย ตรวจเยี่ยม 4 แห่ง ได้แก่ 1.บริษัท โอฬารไฟเบอร์ซีเมนต์ จำกัด 2.บริษัทเอสอีดับเบิ้ลยูที โคราช จำกัด 3.บริษัท พี ซี เอส แมชีน กรุ๊ป โอลดิ้ง จำกัด 4. บริษัท จินตนาอินเตอร์แทรค จำกัด
โดยสถานประกอบการโรงงานได้ดำเนินการตามมาตรการป้องกันการแพร่ระบาดของโรคโควิด-19 ทุกแห่ง พบข้อสังเกต สถานประกอบการโรงงานส่วนใหญ่ไม่ได้ประเมินตนเองผ่าน TSC plus ซ้ำทุก 14 วัน และยังไม่สามารถดำเนินการตามแนวทาง Bubble and seal เพื่อป้องกันได้ตามมาตรการ ซึ่งทีมผู้ตรวจเยี่ยมได้ให้คำแนะนำและร่วมแลกเปลี่ยนเพื่อการดำเนินการของสถานประกอบการให้เกิดความเหมาะสมมากยิ่งขึ้น ซึ่งได้รับความร่วมมือจากผู้บริหารและคณะทำงานของสถานประกอบเป็นอย่างดี ในการแลกเปลี่ยนผลการดำเนินงานและวิเคราะห์ปัญหาอุปสรรค เพื่อการวางแผนเตรียมการรองรับตามสถานการณ์การระบาดเป็นวงกว้าง พร้อมทั้งมอบสิ่งของสนับสนุนให้สถานประกอบการทุกแห่ง เพื่อใช้ประโยชน์ในการดำเนินการป้องกันการแพร่ระบาดของโรคโควิด-19 ต่อไป