กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ประชุมทีมมาตรการป้องกันควบคุมโรคในพื้นที่เฉพาะ (Bubble and Seal) เขต 9
วันที่ 14 ตุลาคม 2564 นายแพทย์ประสาน ชัยวิรัตนะ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน และ กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ร่วมประชุมแลกเปลี่ยน เรียนรู้การดําเนินงานตามมาตรการป้องกันควบคุมโรคในพื้นที่เฉพาะ (Bubble and Seal) สําหรับสถานประกอบกิจการ เขตสุขภาพที่ 9 และสรุปผลการประเมินตนเองของสถานประกอบการผ่านแพลตฟอร์ม Thai Stop Covid Plus ณ ห้องประชุมชั้น 3 สํานักงานป้องกันควบคุมโรคที่ 9 นครราชสีมา และผ่านระบบ Cisco WebEx ผู้เข้าร่วมประชุม ประกอบด้วย กองโรคจากการประกอบอาชีพ กรมควบคุมโรค สำนักงานควบคุมโรคที่ 9 ศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ศูนย์สุขภาพจิตที่ 9 สำนักงานอุตสาหกรรมจังหวัด สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน และทีมโค้ชจากสำนักงานสาธารณสุขจังหวัด 4 จังหวัด
โดยได้รับเกียรติจาก นายแพทย์ขจรศักดิ์ แก้วจรัส รองอธิบดีกรมควบคุมโรค เป็นประธานการประชุมและชี้แจงวัตถุประสงค์ และแนะนําคณะทํางานที่ปรึกษา กํากับติดตามมาตรการป้องกันควบคุมโรค ในพื้นที่เฉพาะ (Bubble and Seal) ในสถานประกอบกิจการ สำนักงานควบคุมโรคที่ 9 นำเสนอผลการขับเคลื่อนมาตรการการป้องกันควบคุมโรคในพื้นที่เฉพาะ (Bubble and Seal) ในสถานประกอบกิจการเขตสุขภาพที่ 9 และทีมโค้ช จากจังหวัดนครราชสีมา จังหวัดชัยภูมิ จังหวัดบุรีรัมย์ และจังหวัดสุรินทร์ ร่วมนําเสนอผลการขับเคลื่อนมาตรการการป้องกันควบคุมโรคในพื้นที่เฉพาะ (Bubble and Seal) พร้อมทั้งการลงพื้นที่ บริษัท คาร์กิลมีทส์ (ไทยแลนด์) จํากัด ตําบลกระโทก อําเภอโชคชัย จังหวัดนครราชสีมา เพื่อติดตามและแลกเปลี่ยนการดําเนินงานตามมาตรการป้องกันควบคุมโรคในพื้นที่เฉพาะ (Bubble and Seal) ซึ่งได้ร่วมแลกเปลี่ยนเพื่อการปรับปรุงแนวทางให้เหมาะสมต่อการปฏิบัติจริง ทั้งนี้ นพ.ปิติคุณ เสตะปุระ ที่ปรึกษากลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม และตัวแทนกลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน ได้มอบของสนับสนุนให้บริษัท คาร์กิลมีทส์ (ไทยแลนด์) จํากัด เพื่อดำเนินการตามมาตการป้องกันและการส่งเสริมสุขภาพต่อไป