กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ลงพื้นที่เพื่อเตรียม re - opening สถานพัฒนาเด็กปฐมวัย เขตสุขภาพที่ 9
นายแพทย์ประสาน ชัยวิรัตนะ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 ได้มอบหมายให้ นางสุจิตรา สุมนนอก รองผู้อำนวยการ และกลุ่มพัฒนาอนามัยแม่และเด็ก ลงพื้นที่จังหวัดสุรินทร์ เพื่อเตรียม re - opening สถานพัฒนาเด็กปฐมวัย โดยได้มีการพูดคุยแลกเปลี่ยนเรียนรู้ ปัญหาอุปสรรคในการดำเนินการเปิดบริการในสถานพัฒนาเด็กปฐมวัย ภายใต้สถานการณ์การณ์โควิด 19 โดยการปฏิบัติตามมาตรการ ที่กำหนดอย่างเคร่งครัด และประเมินตนเองผ่านโปรแกรม Thai Stop Covid Plus และไทยเซฟไทย ในศูนย์พัฒนาเด็กเล็กวัดโคกอรุณ และศูนย์พัฒนาเด็กเล็กบ้านกระทมพรง ต.นาดี อ.เมืองสุรินทร์ จ.สุรินทร์ เมื่อวันที่ 7 ตุลาคม 2564 ที่ผ่านมา
โดยจากการเยี่ยมติดตามศูนย์เด็กเล็กทั้ง 2 แห่งได้ประเมินตนเองผ่าน Thai Stop Covid Plus และปฏิบัติตามมาตรการ โดยผู้เยี่ยมประเมินได้ให้คำแนะนำ หากศูนย์ไหนที่มีเด็กเยอะให้สลับวันมาเรียน แบ่งกลุ่มเด็กไม่เกินกลุ่มละ 5 คน แยกของใช้ ของเล่นเด็ก เป็นรายบุคคล ให้อสม. ผู้ใหญ่บ้าน ผู้นำชุมชน ช่วยติดตามเฝ้าระวังครอบครัวเด็ก ให้ครูจัดให้มีช่องทางในการติดต่อสื่อสารแก่ผู้ปกครอง ในการเตรียมตัวก่อนนำบุตรหลานเข้าสถานเด็กปฐมวัยและระหว่างอยู่ในสถานเด็กปฐมวัย และศูนย์อนามัยที่ 9 ได้สุ่มตรวจคัดกรองหาเชื้อโควิด 19 ให้แก่ครูผู้ดูแลเด็ก แม่ครัว คนทำความสะอาดและผู้ปกครอง จำนวน 28 ผลการตรวจไม่พบเชื้อทั้งหมด