กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 สร้างทีมเชิงรุก ลุยฉีดวัคซีนโควิด-19 บ้านพักคนชราโคราช
วันที่ 29 กันยายน 2564 นพ.ประสาน ชัยวิรัตนะ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้นายแพทย์ณัฐพล สุวัชรังกูร ผู้ช่วยผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา และ ดร.สินศักด์ชนม์ อุ่นพรมมี หัวหน้ากลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพผู้สูงอายุ จัดทีมแพทย์ พยาบาล ออกหน่วยเคลื่อนที่ให้บริการเชิงรุกฉีดวัคซีนป้องกันเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 กลุ่มผู้สูงอายุ ในสถานดูแลผู้สูงอายุบ้านราชสีมา และ สถานดูแลผู้สูงอายุบ้านพาดี ตำบลในเมือง อำเภอเมือง จังหวัดนครราชสีมา
สำหรับสถานดูแลผู้สูงอายุบ้านราชสีมา มีผู้ได้รับวัคซีนจำนวน 86 คน และสถานดูแลผู้สูงอายุบ้านพาดี 22 คน ในจำนวนนี้แบ่งเป็นกลุ่มผู้สูงอายุที่ช่วยเหลือตนเองได้ กลุ่มผู้สูงอายุที่มีภาวะพึ่งพิง และกลุ่มผู้สูงอายุติดเตียง อีกทั้งการฉีดวัคซีนถือเป็นการป้องกันและลดความรุนแรงของการเกิดโรคที่มีประสิทธิภาพ ซึ่งศูนย์อนามัยที่ 9 ได้ลงพื้นที่เพื่อให้บริการวัคซีนเข็มที่ 1 ไปแล้ว ในวันที่ 1 กันยายน 2564 ซึ่ง ผู้สูงอายุจะได้รับวัคซีนตามมาตรการที่จังหวัดได้กำหนดไว้ เพราะผู้สูงอายุไม่สามารถเดินทางไปตรวจโควิดตามจุดต่างๆได้ด้วยตนเอง และเป็นช่วงอายุที่มีความเสี่ยงต่อการรับเชื้อสูง ทั้งนี้ได้รับความร่วมมือ จากทีมแพทย์ พยาบาล ผู้สูงอายุ และเป็นอย่างดียิ่ง