กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ลงพื้นที่ติดตามสถานการณ์น้ำท่วม พร้อมมอบอนามัยเซ็ต พื้นที่ชัยภูมิ
วันที่ 27 กันยายน 2564 นายแพทย์ประสาน ชัยวิรัตนะ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้ กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม และกลุ่มเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร ลงพื้นที่ติดตามสถานการณ์น้ำท่วมในจังหวัดชัยภูมิ ณ อำเภอบำเหน็จณรงค์ จังหวัดชัยภูมิ สถานการณ์ทั่วไปเริ่มคลี่คลาย ระดับน้ำในพื้นที่เศรษฐกิจลดลงโดยลำดับ ถนนหลายสายเริ่มกลับมาใช้งานได้ตามปกติ มีบางพื้นที่ยังคงท่วมสูง เช่น โรงพยาบาลบำเหน็จณรงค์ พื้นที่การเกษตรและหมู่บ้านรอบนอกระดับน้ำยังคงท่วมสูง ส่วนพื้นที่น้ำลด พบปริมาณขยะเป็นจำนวนมาก และร้านค้าเริ่มทำความสะอาดสิ่งของที่โดนผลกระทบจากน้ำท่วม
โดยการลงพื้นที่ช่วยเหลือครั้งนี้ ได้มีการให้ความรู้เกี่ยวกับการดูแลสุขภาพตนเอง การจัดการขยะที่ลอยมากับน้ำหลังจากน้ำลด พร้อมมอบสิ่งสนับสนุน ได้แก่ ชุดอาหารแห้ง ชุดบรรเทาสาธารณภัย อุทกภัย ชุดนายสะอาด เวชภัณฑ์ยาเบื้องต้น เพื่อดูแลสุขภาพประชาชนให้ปลอดภัย และป้องกันโรคที่มากับอาหารและน้ำที่ไม่สะอาด และยังคงเข้มมาตรการ DMHTT ทั้งการล้างมือ ไม่สัมผัสใบหน้า สวมหน้ากากตลอดเวลา กินอาหารปรุงสุกใหม่ เพื่อป้องกันโควิด-19 อีกด้วย