กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ติดตามการแพร่กระจายเชื้อ ลดการระบาดโควิด 19 ในชุมชนและสถานประกอบการ
วันที่ 21 กันยายน 2564 นพ.ประสาน ชัยวิรัตนะ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ได้มอบหมายกลุ่มงานพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน พร้อมด้วยกลุ่มขับเคลื่อนยุทธศาสตร์และพัฒนากำลังคน กลุ่มจัดการเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร ลงพื้นที่ติดตามการดำเนินงานการป้องกันการแพร่กระจายเชื้อและลดการระบาดของโควิด 19 ในชุมชนและสถานประกอบการ ที่ศูนย์พักคอย (Community Isolation) วัดสัมฤทธิ์ตะวันออก ต.สัมฤทธิ์ อ.พิมาย จ.นครราชสีมา และบริษัท อุตสาหกรรมโคราช จำกัด 111 หมู่ 18 ต.หนองระเวียง อ.พิมาย จ.นครราชสีมา
โดยได้ติดตามการประเมิน TSP plus การประเมิน GFP ในสถานประกอบการ การดำเนินงานตามมาตรฐานศูนย์พักคอย (Community Isolation) ปัญหาและอุปสรรคในการดำเนินการพร้อมให้คำแนะนำการประเมินตนเองของศูนย์พักคอย และฝึกการออกกำลังกายบริหารปอด การดูแลตนเองต่อเนื่องหลังจำหน่ายกลับบ้าน พร้อมส่งมอบสิ่งสนับสนุนเพื่อใช้ในการดำเนินงาน ศูนย์พักคอยแห่งนี้มีจำนวนผู้ป่วยโควิด 19 ทั้งหมดร่วม 12 ราย สามารถรองรับได้กว่า 20 เตียง เพื่อรองรับการแยกกักโรคของตำบลสัมฤทธิ์