กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 กำกับติดตามประเมินผลหลังเปิดเรียน On Site จังหวัดบุรีรัมย์
วันที่ 17 กันยายน 2564 นายแพทย์ประสาน ชัยวิรัตนะ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา เป็นประธานเปิดการประชุมติดตามและประเมินผลการจัดการเรียนการสอนและการดำเนินการตามมาตรการป้องกันการแพร่ระบาดระลอกใหม่ของโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 (COVID-19) หลังการเปิดเรียน On Site แบบปกติ ผ่านระบบออนไลน์
จากมติคณะกรรมการโรคติดต่อจังหวัดบุรีรัมย์ เห็นชอบให้สถานศึกษาเปิดเรียนแบบปกติ (On Site) ภายใต้การดำเนินการตามมาตรการป้องกันการแพร่ระบาดของโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 (COVID-19) อย่างเคร่งครัด จำนวน 6 โรงเรียน ในสังกัดสำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน และ สำนักงานคณะกรรมการส่งเสริมการศึกษาเอกชน ได้แก่ 1.โรงเรียนมารีย์อนุสรณ์ 2.โรงเรียนบุรีรัมย์อินเตอร์สคูล 3.โรงเรียนฮั่วเคี้ยว 4.โรงเรียนกล้าปัญญา 5.โรงเรียนราชประชานุเคราะห์ 51 และ 6.โรงเรียนฉงจี้ (โรงเรียนนำร่อง Sandbox Safety Zone in School) เพื่อให้การดำเนินเปิดเรียนมั่นใจ ปราศจาก COVID-19 กระทรวงสาธารณสุข โดยศูนย์อนามัยที่ 9 กรมอนามัย ร่วมกับ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบุรีรัมย์ และ กระทรวงศึกษาธิการ โดยศึกษาธิการจังหวัดบุรีรัมย์ ตรวจติดตามประเมินผลการจัดการเรียนการสอนและการดำเนินการตามมาตรการป้องกันการแพร่ระบาดระลอกใหม่ของโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 (COVID-19) ซึ่งโรงเรียนทุกแห่งได้ปฏิบัติตามมาตรการอย่างเคร่งครัด ไม่พบผู้ติดเชื้อในโรงเรียน และมีการสุ่มตรวจ ATK ในบุคลากรกลุ่มเสี่ยงอย่างสม่ำเสมอ ศูนย์ฯจึงได้เน้นย้ำให้สถานศึกษาจัดกิจกรรมรูปแบบ Small Bubble , จัด School Isolation และแผนเผชิญเหตุ เพื่อสร้างความมั่นใจ และความปลอดภัยให้กับนักเรียน ผู้ปกครอง และบุคลากรในการเปิดเรียนต่อไป