กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ร่วมบรรยายการจัดการด้านอนามัยสิ่งแวดล้อม Good Factory Practice
วันที่ 10 กันยายน 2564 นายแพทย์ประสาน ชัยวิรัตนะ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน ร่วมเป็นวิทยากรบรรยายเรื่องแนวทางการป้องกันและการจัดการด้านอนามัยสิ่งแวดล้อม Good Factory Practice จัดโดย สำนักงานอุตสาหกรรมจังหวัดนครราชสีมา ร่วมกับ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดสุรินทร์ และร่วมประชุมพร้อมกลุ่มงานอนามัยสิ่งแวดล้อม ในการประชุมชี้แจงแนวทางการดำเนินงานตามมาตรการและกลไลการป้องกันควบคุมโรคในพื้นที่เฉพาะ ( Bubble and Seal) ของโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 ในโรงงานอุตสาหกรรมจังหวัดนครราชสีมา ผ่านระบบประชุมทางไกล โดย นายชัยทัต สมิตินนท์ อุตสาหกรรมจังหวัดนครราชสีมา เป็นประธานการประชุม ได้รับความสนใจจากสถานประกอบการหรือโรงงานในพื้นที่จังหวัดนครราชสีมา เข้าร่วมอบรมจำนวนกว่า 100 แห่ง
ทั้งนี้เพื่อสื่อสารทำความเข้าใจแนวทางการดำเนินการมาตรการ Bubble and Seal เพื่อป้องกันการโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 ในสถานประกอบการ การบรรยายความรู้โดยคณะดำเนินงานระดับเขตสุขภาพที่9 ประกอบด้วย กองโรคจากการประกอบอาชีพ สำนักงานควบคุมโรคที่ 9 ศูนย์สุขภาพจิตที่ 9 และศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา เนื้อหาการประเมินตนเองผ่านระบบ online ( Thai Stop Covid Plus ) เป็นประจำทุกๆ 14 วันการวางแผนงาน ตามมาตรการ Bubble and Seal เพื่อป้องกันการแพร่ระบาดของเชื้อโควิด-19ในสถานประกอบการและแนวทางการดูแลสุขภาพจิตของผู้ปฏิบัติงานในโรงงาน รายงานสถานการณ์การติดเชื้อของจังหวัด โดยสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา