กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ประชุมร่วมกรรมการโรคติดต่อ ตามติดมาตรการโควิด-19
วันที่ 31 สิงหาคม 2564 นายแพทย์ประสาน ชัยวิรัตนะ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา นำทีมที่ปรึกษากลุ่มสิ่งแวดล้อม ผู้รับผิดชอบสถานประกอบการกลุ่มวัยทำงานและสิ่งแวดล้อม ร่วมกับคณะกรรมการป้องกันควบคุมโรคติดต่อจังหวัดนครราชสีมาเข้าร่วมประชุม เรื่องการติดตามมาตรการป้องกันและควบคุมโรคไวรัสโคโรนา 2019 (โควิด 19) ในสถานประกอบการ เวลา 13.30 น. ผ่านระบบ Zoom โดย นายกรกต ธำรงวงศ์สวัสดิ์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดนครราชสีมา เป็นประธานประชุม
ทั้งนี้เพื่อติดตามมาตรการป้องกันและควบคุมโรคไวรัสโคโรนา 2019 (โควิด 19)ในสถานประกอบการ ตลอดจนปัญหาอุปสรรคที่เกิดขึ้น ผู้เข้าร่วมประชุมประกอบด้วย ที่ทำการปกครองจังหวัด ที่ทำการปกครองอำเภอทุกอำเภอ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัด ส่วนราชการสังกัดกระทรวงแรงงาน สำนักงานอุตสาหกรรมจังหวัด สภาอุตสาหกรรมจังหวัด หอการค้าจังหวัด เขตประกอบการอุตสาหกรรมสุรนารี และเขตอุตสาหกรรมนวนคร และผู้แทนที่รับผิดชอบด้านการป้องกันและควบคุมโรคไวรัส 2019 (โควิด 19) ในสถานประกอบการ รวม 46 ช่องสัญญาณ ได้ข้อสรุปในการวางแผนการบูรณาการระหว่างกระทรวงแรงงาน กระทรวงอุตสาหกรรม กระทรวงสาธารณสุข และกระทรวงมหาดไทย ในการจัดตั้งทีมเพื่อดำเนินการในพื้นที่ควบคู่กับศูนย์ปฏิบัติการระดับอำเภอเพื่อให้เกิดการควบคุมป้องกันที่มีประสิทธิภาพสูงสุด