กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ประชุมขับเคลื่อนการส่งเสริมกิจกรรมทางกาย นครชัยบุรินทร์
วันที่ 31 สิงหาคม 2564 นพ.ประสาน ชัยวิรัตนะ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ได้มอบหมายกลุ่มงานวัยทำงานจัด ประชุมแลกเปลี่ยนเรียนรู้การขับเคลื่อนการส่งเสริมกิจกรรมทางกาย นครชัยบุรินทร์ ผ่านระบบการประชุมทางไกล (ระบบ ZOOM Meeting ) โดยมีผู้เข้าร่วมประชุมจากสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา โรงพยาบาลชุมชนหรือโรงพยาบาลทั่วไป โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบล องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น อุตสาหกรรมจังหวัดและสถานประกอบการ รวม 90 คน ณ ห้องประชุมพฤกษ์สาธร ศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา
โดยการประชุมเชิงปฏิบัติการในครั้งนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อค้นหาแนวทางการขับเคลื่อนการส่งเสริมกิจกรรมทางกายต้นแบบกระตุ้นให้เกิดการพัฒนาแนวทางการดำเนินงานอย่างต่อเนื่องและสามารถนำไปสู่การปฏิบัติที่ยั่งยืน จึงมุ่งเน้นการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ ตลอดจนความรู้และทักษะที่จำเป็นในการแก้ไขปัญหาของการดำเนินงานส่งเสริมกิจกรรมทางกายในกลุ่มวัยทำงาน และเป็นเวทีเชิดชูเกียรติเป็นการสร้างขวัญและกำลังใจให้กับผู้ปฏิบัติงาน
ทั้งนี้เพื่อขับเคลื่อนการดำเนินงานส่งเสริมสุขภาพประชาชนให้บรรลุผล ตามเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน และกระตุ้นเตือนให้ประชาชนกลุ่มวัยทำงานมีความรอบรู้ด้านสุขภาพ สามารถเปลี่ยนแปลงพฤติกรรมสุขภาพตนเองให้ถูกต้องและเป็นต้นแบบของการดูแลสุขภาพให้กับผู้อื่นได้ต่อไป