กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 เสริมพลังความพร้อม Bubble and seal เมืองโคราช
วันที่ 31 สิงหาคม 2564 นายแพทย์ประสาน ชัยวิรัตนะ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้ นายแพทย์ปิติคุณ เสตะปุระ นำทีมกลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ร่วมกับทีมคณะกรรมการตรวจประเมินมาตรการ Bubble and seal ลงพื้นที่เยี่ยมเสริมพลังและตรวจประเมินความพร้อมโรงแรมและที่พัก พื้นที่อำเภอเมืองนครราชสีมา ที่ใช้สำหรับเป็นที่พักพนักงานของบริษัทคาร์กิลล์มีทส์ (ไทยแลนด์) จำกัด ณ โรงแรมส้มโอ โรงแรมB2 korat หมื่นไวย และโกลเด้นแลนด์รีสอร์ท ไชยมงคล
เพื่อให้คำแนะนำ การวางระบบควบคุมป้องกันและการจัดการด้านอนามัยสิ่งแวดล้อม อย่างถูกต้องเหมาะสม ป้องกันการแพร่กระจายเชื้อสู่ชุมชน และพนักงานของโรงแรม พบว่า ต้องปรับปรุงแก้ไขในส่วน การจัดการมูลฝอยติดเชื้อและการจัดการน้ำเสีย รวมทั้งมีการเฝ้าระวังปริมาณคลอรีนอิสระคงเหลือในน้ำก่อนปล่อยออกสู่สิ่งแวดล้อม อย่างน้อย 1 ppm ซึ่งได้รับความร่วมมือจากผู้ประกอบการเป็นอย่างดี