กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ร่วมประเมิน Bubble and seal พื้นที่เมืองโคราช
วันที่ 30 สิงหาคม 2564 นายแพทย์ประสาน ชัยวิรัตนะ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา นำทีมกลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม และกลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน ร่วมกับทีมคณะกรรมการประเมินมาตรการ Bubble and seal ลงเยี่ยมประเมินความพร้อมโรงแรมและที่พัก พื้นที่อำเภอเมืองนครราชสีมา
สำหรับการลงประเมินที่พักตามมาตรการ Bubble and seal วันนี้จะเป็นโรงแรมที่ใช้สำหรับเป็นที่พักพนักงานของบริษัทคาร์กิลมีีทส์ (ไทยแลนด์) จำกัด ณ โรงแรมเดอวีลอฟท์โคราช โรงแรมเฮอร์มิเทจ โรงแรม Mix Hotel และโรงแรมปัญจดารา เพื่อให้คำแนะนำ การวางระบบควบคุมป้องกันและการจัดการด้านอนามัยสิ่งแวดล้อม อย่างถูกต้องเหมาะสม ป้องกันการแพร่กระจายเชื้อสู่ชุมชน และพนักงานของโรงแรม โดยต้องปรับปรุงแก้ไขในส่วนการจัดการมูลฝอยติดเชื้อและการจัดการน้ำเสีย รวมทั้งมีการเฝ้าระวังปริมาณคลอรีนอิสระคงเหลือในน้ำก่อนปล่อยออกสู่สิ่งแวดล้อม อย่างน้อย 1 ppm ซึ่งได้รับความร่วมมือเป็นอย่างดีจากผู้ประกอบการเป็นอย่างดี