กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ลงชุมชนเฝ้าระวังโควิด-19
นายแพทย์ ประสาน ชัยวิรัตนะ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ได้มอบหมายให้ งานโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพ รณรงค์ส่งเสริมความรอบรู้ด้านสุขภาพป้องกันโรคโควิด-19 ในเขตเทศบาลตำบลเมืองใหม่โคกกรวด ระหว่างวันที่ 22-30 กรกฎาคม 2564
โดยงานโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพได้ลงพื้นที่หมู่ 5 บ้านโป่งแมลงวัน, หมู่ 7 บ้านคลองกระบือ, หมู่ 8 บ้านเดื่อ, หมู่ 9 บ้านดอน, หมู่ 10 บ้านหนองเป็ดน้ำ, หมู่ 11 บ้านหนองขอน, หมู่ 12 บ้านหนองรังกา,หมู่ 13 บ้านหนองกุ้ง, หมู่ 14 บ้านโคกเพชรและหมู่ 15 บ้านโป่งดินสอ ได้นำ เจลแอลกอฮอล์ สบู่ล้างมือ หน้ากากอนามัยและชุดความรู้แนวปฏิบัติเพื่อป้องกันโรคโวิด-19
ทั้งนี้ ในช่วงการเฝ้าระวังโรคโควิด-19 อย่างต่อเนื่อง ประชาชนยังคงต้องป้องกันตนเองอย่างเคร่งครัด โดยยึดหลักปฏิบัติตามมาตรการป้องกัน D-M-H-T-T
D : Distancing คือ เว้นระยะห่างระหว่างกัน
M : Mask Wearing คือ สวมหน้ากากผ้า/หน้ากากอนามัยตลอดเวลา
H : Hand Washing คือ ล้างมือบ่อย ๆ
T : Testing คือ ตรวจวัดอุณหภูมิร่างกาย
T : Thai Cha Na คือ ใช้แอปพลิเคชัน “ไทยชนะ” ทุกครั้ง เมื่อเข้าไปในสถานที่ต่าง ๆ