กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ประชุมขับเคลื่อนส่งเสริมกิจกรรมทางกาย“ก้าวท้าใจ” นครชัยบุรินทร์
วันที่ 12 กรกฎาคม 2564 นพ.ประสาน ชัยวิรัตนะ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ได้มอบหมายกลุ่มงานวัยทำงานจัดประชุมการขับเคลื่อนการส่งเสริมกิจกรรมทางกาย“ก้าวท้าใจ” นครชัยบุรินทร์ ผ่านระบบการประชุมทางไกล (ระบบ ZOOM Meeting ) โดยมีผู้เข้าร่วมประชุมจากสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา โรงพยาบาลชุมชนหรือโรงพยาบาลทั่วไป โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบล องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น อุตสาหกรรมจังหวัดและสถานประกอบการ รวม 115 คน ณ ห้องประชุมมิตรภาพ ศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา
โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อการขับเคลื่อนการดำเนินงานการส่งเสริมสุขภาพด้านกิจกรรมทางกาย”ก้าวท้าใจ” จากผู้บริหารสู่ผู้ปฏิบัติให้เห็นความสำคัญของการลงทะเบียนร่วมกิจกรรม ส่งเสริมการออกกำลังกายทุกกลุ่มวัยในทุกพื้นที่ผ่าน Application ก้าวท้าใจ เป็นการกระตุ้นให้เกิดกิจกรรมการทางกายได้ทุกที่ทุกเวลา นอกจากนี้ได้มีการแลกเปลี่ยนเรียนรู้จากสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดสุรินร์ซึ่งพื้นที่ที่ดำเนินงานเป็นต้นแบของเขตสุขภาพที่ 9 แสดงถึงเจตจานงในความร่วมมือ ร่วมใจกันของพื้นที่นครชัยบุรินทร์ โดยกิจกรรมรอบได้ขยายถึงวันที่ 7 สิงหาคม 2564
ทั้งนี้เพื่อให้เกิดการเข้าถึงในระดับชุมชน การเข้าร่วมกิจกรรมในช่วงโควิดเพื่อความผ่อนคลาย และการตรวจสอบสมรรถภาพปอดด้วยแอพลิเคชั่นเบื้องต้นอย่างสม่าเสมอ รวมถึงการใช้ แอพลิเคชั่นอื่นๆ เพื่อเป็นรากฐานความรอบรู้สุขภาพด้านต่างๆ สุดท้ายกิจกรรมต่างๆ จะส่งผลกระทบเชิงบวกถึงประชาชน องค์กรภาครัฐและเอกชน ได้มีทางเลือกการส่งเสริมสุขภาพการออกกำลังกายวิถีใหม่ (New normal)