กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 เยี่ยมติดตามความพร้อมก่อนเปิดสถานพัฒนาเด็กปฐมวัย จ.สุรินทร์
เมื่อวันที่ 30 มิถุนายน 2564 ที่ผ่านมา นายแพทย์ประสาน ชัยวิรัตนะผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 ได้มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาอนามัยแม่และเด็ก ลงพื้นที่จังหวัดสุรินทร์ ในการเยี่ยมติดตามเตรียมความพร้อมในการเปิดบริการสถานพัฒนาเด็กปฐมวัย มีการพูดคุยแลกเปลี่ยนเรียนรู้ ปัญหาอุปสรรค์ในการดำเนินการเปิดบริการในสถานพัฒนาเด็กปฐมวัย ภายใต้สถานการณ์การณ์โควิด 19 ระลอก 3 โดยการประเมินตนเองผ่านโปรแกรม Thai Stop Covid Plus และไทยเซฟไทย ใน 2 อำเภอ ได้แก่ 1. อำเภอเมือง ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กวัดศาลาลอย 2. อำเภอปราสาท ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กเทศบาลตำบลกังแอน ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กบ้านกระวัน ซึ่งได้รับความร่วมมือจากทั้ง 3 แห่งเป็นอย่างดี
โดยจากการเยี่ยมติดตามศูนย์เด็กเล็กทั้ง 3 แห่งได้ประเมินตนเองผ่าน Thai Stop Covid Plus และปฏิบัติตามมาตรการ โดยผู้เยี่ยมประเมินได้ให้คำแนะนำ หากศูนย์ไหนที่มีเด็กเยอะให้สลับวันมาเรียน แยกของใช้ ของเล่นเด็ก เป็นรายบุคคล ให้อสม. ผู้ใหญ่บ้าน ผู้นำชุมชน ช่วยติดตามเฝ้าระวังครอบครัวเด็ก ให้ครูจัดให้มีช่องทางในการติดต่อสื่อสารแก่ผู้ปกครอง ในการเตรียมตัวก่อนนำบุตรหลานเข้าสถานเด็กปฐมวัยและระหว่างอยู่ในสถานเด็กปฐมวัย จังหวัดสุรินทร์ เป็นจังหวัดที่ประเมินตนเองผ่านโปรแกรม Thai Stop Covid Plus มากที่สุดในเขตสุขภาพที่ 9 คือ ประเมินเข้ามาร้อยละ 94.30