กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา เยี่ยมติดตามเตรียมพร้อมก่อนเปิดศูนย์เด็กเล็กบุรีรัมย์
เมื่อวันที่ 29 มิถุนายน 2564 นพ.ประสาน ชัยวิรัตนะ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ได้มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาอนามัยแม่และเด็ก ลงพื้นที่จังหวัดบุรีรัมย์ ในการเยี่ยมติดตามเตรียมความพร้อมในการเปิดบริการสถานพัฒนาเด็กปฐมวัย มีการพูดคุยแลกเปลี่ยนเรียนรู้ ปัญหาอุปสรรค์ในการดำเนินการเปิดบริการในสถานพัฒนาเด็กปฐมวัย ภายใต้สถานการณ์การณ์โควิด 19 ระลอก 3 โดยการประเมินตนเองผ่านโปรแกรม Thai Stop Covid Plus และไทยเซฟไทย ใน 2 อำเภอ ได้แก่ 1. อำเภอนางรอง ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กอบต.บ้านถนนหัก ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กวัดหัวสะพาน 2. อำเภอประโคน ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กอบต.ประทัดบุ ซึ่งได้รับความร่วมมือจากทั้ง 3 แห่งเป็นอย่างดี
โดยจากการเยี่ยมติดตามศูนย์เด็กเล็กทั้ง 3 แห่งได้ประเมินตนเองผ่าน Thai Stop Covid Plus และปฏิบัติตามมาตรการ โดยผู้เยี่ยมประเมินได้ให้คำแนะนำ หากศูนย์ไหนที่มีเด็กเยอะให้สลับวันมาเรียน แยกของใช้ ของเล่นเด็ก เป็นรายบุคคล ให้อสม. ผู้ใหญ่บ้าน ผู้นำชุมชน ช่วยติดตามเฝ้าระวังครอบครัวเด็ก ให้ครูจัดให้มีช่องทางในการติดต่อสื่อสารแก่ผู้ปกครอง จังหวัดบุรีรัมย์มีสถานพัฒนาเด็กปฐมวัยรวม 3 กระทรวง จำนวน 510 แห่ง ประเมินเข้ามาในระบบ Thai Stop Covid Plus จำนวน 402 แห่ง คิดเป็นร้อยละ 78.82 ประเมินผ่านทั้ง 16 ข้อ จำนวน 325 แห่ง คิดเป็นร้อยละ 80.84 ไม่ผ่านจำนวน 77 แห่ง คิดเป็นร้อยละ 19.16 ซึ่งศูนย์อนามัยที่ 9 ได้ติดตามศูนย์ที่ยังไม่ประเมินให้ประเมินให้ครบทั้งหมดและที่ไม่ผ่านให้แก้ไขให้ได้มาตรฐานต่อไป