กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ลงพื้นที่เฝ้าระวังคุณภาพน้ำในโรงพยาบาลที่มีผู้ป่วย COVID-19 ในชัยภูมิ
วันที่ 17 พฤษภาคม 2564 นายแพทย์ประสาน ชัยวิรัตนะ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ได้มอบหมายให้ กลุ่มงานพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อมร่วมกับ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดชัยภูมิ ลงพื้นที่ดำเนินงานตามโครงการโรงพยาบาลที่รักษาผู้ป่วยติดเชื้อ COVID-19 และโครงการเพิ่มประสิทธิภาพการจัดการคุณภาพน้ำบริโภค ณ บริเวณเหมืองโปแตซ โรงพยาบาลจัตุรัส โรงพยาบาลหนองบัวแดง และเทศบาลตำบลบ้านเพชรภูเขียว จ.ชัยภูมิ
โดยดำเนินการเฝ้าระวังคุณภาพน้ำอุปโภค บริโภคในพื้นที่เสี่ยงและตรวจประเมินรับรองระบบประปาหมู่บ้านสะอาด และเฝ้าระวังคุณภาพน้ำอุปโภค บริโภค และน้ำเสียของโรงพยาบาลชัยภูมิ ตามโครงการโรงพยาบาลที่รักษาผู้ป่วยติดเชื้อ COVID-19 เพื่อควบคุมและเฝ้าระวังคุณภาพน้ำให้ได้ตามที่มาตรฐานกำหนดสนับสนุนหน้ากากอนามัยให้กับเรือนจำอำเภอภูเขียว รวมทั้งประชาสัมพันธ์การใช้ Platform Thai stop covid และ Thai Save Thai นอกจากนั้นยังมอบสบู่เหลวล้างมือ แอลกอฮอล์เจล และชุดสื่อความรู้การป้องกันตนเองจาก COVID-19 ให้เจ้าหน้าที่ ซึ่งได้รับความร่วมมือเป็นอย่างดีจากผู้บริหาร และเจ้าหน้าที่