กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 พร้อมผู้ตรวจฯ ลงพื้นที่ติดตามสถานการณ์ COVID-19 ชัยภูมิ
วันที่ 12 พฤษภาคม 2564 นายแพทย์พงศ์เกษม ไข่มุกด์ ผู้ตรวจราชการกระทรวงสาธารณสุขเขตสุขภาพที่ 9 ร่วมกับ นายแพทย์ประสาน ชัยวิรัตนะ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ลงพื้นที่ติดตามสถานการณ์การระบาดของโรค COVID-19 ในพื้นที่ชุมชนกุดแคน อำเภอเมือง จังหวัดชัยภูมิ โดยศูนย์อนามัยที่ 9 ได้ สนับสนุนหน้ากากอนามัย แอลกอฮอล์เจล น้ำบริโภค ให้กับเจ้าหน้าที่และประชาชน
จากนั้น คณะผู้บริหารได้ติดตามความพร้อมของโรงพยาบาลสนาม ณ สนามกีฬา กลางจังหวัดชัยภูมิ โดยศูนย์อนามัยที่ 9 ได้ดำเนินการตรวจประเมินด้านอนามัยสิ่งแวดล้อม และให้คำแนะนำการจัดการสภาพแวดล้อมที่เหมาะสม การจัดการมูลฝอยติดเชื้อ และระบบการจัดการน้ำเสีย ในโรงพยาบาลสนาม เพื่อไม่ให้ส่งผลกระทบต่อชุมชนภายนอก
ในการนี้ คณะผู้บริหารและบุคลากรสาธารณสุขทุกภาคส่วนในจังหวัดชัยภูมิ ได้ร่วมประชุมหารือแนวทางการบริหารจัดการและมาตรการป้องกันโควิด-19 อย่างเคร่งครัด รวมถึงมาตรการป้องด้วยวัคซีน ณ โรงพยาบาลชัยภูมิ ซึ่งได้รับความร่วมมือเป็นอย่างดีจากผู้บริหาร และเจ้าหน้าที่