กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 แลกเปลี่ยนเรียนรู้ขับเคลื่อนการดำเนินงานชุมชนเตรียมความพร้อมยามสูงวัย
นพ.ประสาน ชัยวิรัตนะ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน ศูนย์อนามัยที่ 9 ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบุรีรัมย์ ลงพื้นที่แลกเปลี่ยนเรียนรู้ขับเคลื่อนการดำเนินงานชุมชนเตรียมความพร้อมยามสูงวัย ระหว่างวันที่ 1-2 เมษายน 2564 ณ ต.โคกกลาง อ.ลำปลายมาศ จ.บุรีรัมย์
โดยได้ดำเนินการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ ติดตามเยี่ยมเสริมพลังชุมชนเตรียมความพร้อมยามสูงวัยในพื้นที่ตำบลโคกกลาง ซึ่งดำเนินการในกลุ่มประชาชนวัยทำงาน อายุ 45 – 59 ปี ในพื้นที่นำร่อง 6 หมู่บ้าน ดำเนินการทดสอบสมรรถภาพทางกาย สมรรถภาพการเคลื่อนไหว และฝึกทักษะในกลุ่มกล้ามเนื้อที่ใช้สำหรับการเคลื่อนไหว เพื่อป้องกันการพลัดตกหกล้มเมื่อยามสูงวัย ซึ่งได้รับความร่วมมืออย่างเข้มแข็งจากภาคีเครือข่ายองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น และผู้นำชุมชน ในการสนับสนุนให้เกิดการส่งเสริมสุขภาพ นอกจากนี้ยังได้ดำเนินการขับเคลื่อนนโยบายด้านอาหารและโภชนาการ เพื่อจัดสิ่งแวดล้อมในชุมชนให้เอื้อต่อการมีสุขภาพดี โดยร่วมกับผู้ประกอบการร้านอาหารในการปรับเมนูอาหารให้เป็นเมนูชูสุขภาพของตำบลและส่งเสริมให้เป็นเมนูต้องห้ามพลาดของอำเภอลำปลายมาศเพื่อรองรับการท่องเที่ยวของจังหวัด
ทั้งนี้ได้ให้ข้อเสนอแนะในการดำเนินกิจกรรมเพื่อขยายผลการดำเนินงานชุมชนเตรียมความพร้อมยามสูงวัย และบูรณาการขับเคลื่อนงานร่วมไปกับ Health Station ในพื้นที่ เน้นการส่งเสริมพฤติกรรมสุขภาพที่พึงประสงค์ 4 ด้านในวัยทำงาน (พฤติกรรมการบริโภค การมีกิจกรรมทางกาย การดูแลสุขภาพช่องปากและการนอนหลับอย่างมีคุณภาพ) โดยมุ่งเน้นให้เกิดผลลัพธ์ตามเป้าหมาย คือ ประชาชนวัยทำงานสุขภาพแข็งแรง ฉลาดรอบรู้ เตรียมความพร้อมเข้าสู่สูงวัยอย่างมีคุณภาพต่อไป