กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 จัดประชุมเชิงปฏิบัติการป้องกันโควิดและสาธิตการล้างตลาดพื้นที่สุรินทร์
วันที่ 26 มีนาคม 2564 นพ. ประสาน ชัยวิรัตนะ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา และคณะ จัดประชุมเชิงปฏิบัติการป้องกันโควิดและสาธิตการล้างตลาด ร่วมกับ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดสุรินทร์ และ เทศบาลเมืองสุรินทร์ โดยมีสุรศักดิ์ เหมาะทอง ประธานพิธีเปิด นางปราณปรียา สายสมบัติ ผู้อำนวยการกองสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อมเทศบาลเมืองสุรินทร์ กล่าวรายงาน ร่วมด้วย เครือข่ายในพื้นที่ ณ หอประชุมเทศบาลเมืองสุรินทร์
ทั้งนี้เพื่อกระตุ้น และส่งเสริมสถานประกอบการให้ปฏิบัติตามมาตรการป้องกันแพร่ระบาดของโรคโควิด-19 อย่างเข้มงวดเพิ่มมากขึ้น เช่น ตลาด พร้อมดำเนินการในหลัก 3 สร้าง ได้แก่ สร้างมาตรฐาน สร้างความปลอดภัย และสร้างความมั่นใจ ให้กับผู้ประกอบการ ประชาชนที่มาใช้บริการ ผ่านแพลตฟอร์มประเมินตนเองตามมาตรฐานป้องกันโรค Thai Stop COVID โดยได้มอบป้ายให้กับตลาดที่มีการดำเนินการป้องกันโควิดได้ดีของจังหวัดสุรินทร์ 4 แห่ง ได้แก่ ตลาดน้อยรื่นรมย์ ตลาดไนท์ ตลาด ทต.จอมพระ และ ตลาดทต.ท่าตูม พร้อมกิจกรรมการสาธิตผสมน้ำยาฆ่าเชื้อ ทำเจลแอลกอฮอล์ กิจกรรมรณรงค์ประชาสัมพันธ์ ก้าวท้าใจ พร้อมสนับสนุนอุปกรณ์ทำความสะอาดตลาด และร่วมกันล้างตลาด