กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 แลกเปลี่ยนเรียนรู้ขับเคลื่อนงานชุมชนเตรียมความพร้อมยามสูงวัย
วันที่ 22 มีนาคม 2564 นพ.ประสาน ชัยวิรัตนะ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน ศูนย์อนามัยที่ 9 ร่วมกับ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา ลงพื้นที่แลกเปลี่ยนเรียนรู้ขับเคลื่อนการดำเนินงานชุมชนเตรียมความพร้อมยามสูงวัย ต.ขามเฒ่า อ.โนนสูง จ.นครราชสีมา
โดยได้ดำเนินการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ ติดตามเยี่ยมเสริมพลังชุมชนเตรียมความพร้อมยามสูงวัยในพื้นที่รับผิดชอบโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลบ้านไพ ซึ่งดำเนินการในกลุ่มประชาชนวัยทำงาน อายุ 45 – 59 ปี ในพื้นที่นำร่อง 7 หมู่บ้าน ดำเนินการทดสอบสมรรถภาพทางกาย สมรรถภาพการเคลื่อนไหว และฝึกทักษะในกลุ่มกล้ามเนื้อที่ใช้สำหรับการเคลื่อนไหว เพื่อป้องกันการพลัดตกหกล้มเมื่อยามสูงวัย ซึ่งได้รับความร่วมมือจากภาคีเครือข่ายที่เข้มแข็งในการสนับสนุนให้เกิดการส่งเสริมสุขภาพในชุมชนเป็นอย่างดี นอกจากนี้ยังได้ดำเนินการขับเคลื่อนนโยบายด้านอาหารและโภชนาการ ในการพัฒนาเมนูร้านอาหารในชุมชนให้เป็นเมนูชูสุขภาพเพื่อจัดสิ่งแวดล้อมในชุมชนให้เอื้อต่อการมีสุขภาพดี โดยแนะนำผู้ประกอบการร้านอาหารให้มีความเข้าใจและร่วมปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการบริโภคอาหารของคนในชุมชน เสนอให้มีทางเลือกในการรับประทานอาหารนอกบ้านที่มีคุณค่าทางโภชนาการ
ทั้งนี้ได้มีการให้ข้อเสนอแนะในการดำเนินกิจกรรมส่งเสริมพฤติกรรมสุขภาพที่พึงประสงค์ 4 ด้านในวัยทำงาน (พฤติกรรมการบริโภค การมีกิจกรรมทางกาย การดูแลสุขภาพช่องปากและการนอนหลับอย่างมีคุณภาพ) เพิ่มเติม รวมถึงแนวทางการกระตุ้นการลงทะเบียนกิจกรรมก้าวท้าใจ Season 3 โดยมุ่งเน้นให้เกิดผลลัพธ์ตามเป้าหมาย คือ ประชาชนวัยทำงานสุขภาพแข็งแรง ฉลาดรอบรู้ เตรียมความพร้อมเข้าสู่สูงวัยอย่างมีคุณภาพต่อไป