กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ส่งเสริมเด็กวัยเรียนวัยรุ่น ว่ายน้ำเป็น เล่นน้ำปลอดภัย ใส่ใจสุขภาพ
วันที่ 17 มีนาคม 2564 นพ.ประสาน ชัยวิรัตนะ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา เป็นประธานเปิดงาน “เด็กวัยเรียนวัยรุ่น ว่ายน้ำเป็น เล่นน้ำปลอดภัย ใส่ใจสุขภาพ” ภายใต้ศูนย์ดูแลสุขภาพครบวงจร Wellness @Nakhonratchasima และกลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพ วัยเรียนวัยรุ่น ได้จัดตั้งขึ้น ณ สระว่ายน้ำเรือนลำดวน ศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา
ทั้งนี้ เพื่อเพิ่มการเข้าถึงบริการส่งเสริมสุขภาพทุกกลุ่มวัย เสริมสร้างความร่วมมือของภาคีเครือข่ายในการส่งเสริมและสนับสนุนการดำเนินงานส่งเสริมสุขภาพ ให้ต่อเนื่องและยั่งยืน กลุ่มเป้าหมาย เด็กวัยเรียนวัยรุ่นในเขตตำบลโคกกรวด ระดับชั้นประถมศึกษาปีที่ 2-6 ฝึกสอนทุกวันพุธ และพฤหัสบดี รวมทั้งหมด 10 ครั้ง โดยใช้หลักสูตรของสำนักโรคไม่ติดต่อ กรมควบคุมโรค กระทรวงสาธารณสุข มีกิจกรรม ดังนี้ ฝึกการกลั้นหายใจ การดำน้ำ ลืมตาในน้ำ การลอยตัวแบบคว่ำและหงาย การกระโดดน้ำโดดท่าพุ่งหลาว การแตะเท้าแบบคว่ำหงาย การใช้แขนท่าฟรีสไตล์ ทั้งนี้ ฝึกสอนโดย นักวิทยาศาสตร์การกีฬา ศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มีวัตถุประสงค์เพื่อ ส่งเสริมให้เด็กวัยเรียนวัยรุ่น รักการออกกำลังกาย มีสุขภาพที่แข็งแรง มีทักษะการว่ายน้ำและพื้นฐานการเอาชีวิตรอดเมื่อประสบเหตุทางน้ำ