กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ลงพื้นที่ดำเนินงานสิ่งแวดล้อมราชทัณฑ์ปันสุข
วันที่ 15 มีนาคม 2564 นายแพทย์ประสาน ชัยวิรัตนะ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ได้มอบหมายให้ กลุ่มงานพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อมและกลุ่มงานพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน ร่วมกับ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา สำนักงานสาธารณสุขอำเภอปากช่อง และโรงพยาบาลปากช่องนานา ลงพื้นที่ดำเนินงานตามโครงการราชทัณฑ์ปันสุข ทำความดี เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ณ ทัณฑสถานเกษตรอุตสาหกรรมเขาพริก จ.นครราชสีมา
การตรวจประเมินด้านอนามัยสิ่งแวดล้อมในเรือนจำ ได้แก่ การจัดการด้านที่นอน การจัดการด้านสูทกรรม การจัดการด้านโรงเลี้ยงอาหาร การจัดการด้านสถานพยาบาล การจัดการด้านขยะ การจัดการส้วมและสิ่งปฏิกูล และการจัดการน้ำเสียและบ่อดักไขมัน รวมทั้งมีการเฝ้าระวังคุณภาพน้ำอุปโภค บริโภค และน้ำเสียการจัดการน้ำเสียที่ถูกต้องตามหลักวิชาการ เพื่อไม่ให้ส่งผลกระทบต่อชุมชนภายนอกที่อยู่ใกล้บริเวณเรือนจำ และเมนูชูสุขภาพ รวมทั้งประชาสัมพันธ์การใช้ Platform Thai stop covid นอกจากนั้นยังมีการสนับสนุนชุดตรวจ SI2 และชุดสื่อความรู้ให้กับเรือนจำ ซึ่งได้รับความร่วมมือเป็นอย่างดีจากผู้บริหาร และเจ้าหน้าที่เรือนจำ