กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ร่วมตรวจราชการติดตามการเรียนการสอนและมาตรการป้องกัน Covid-19
วันที่ 12 มีนาคม 2564 นายแพทย์ประสาน ชัยวิรัตนะ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ได้มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียนวัยรุ่น ร่วมตรวจราชการกรณีปกติ ในประเด็นการติดตามประเมินผลการจัดการเรียนการสอนและการดำเนินการตามมาตรการป้องกันและควบคุมการแพร่ระบาดของโรคติดเชื้อไวรัสโคโรน่า Covid-19 ในสถานศึกษา โดย นายไพศาล วุทฒิลานนท์ ผู้ตรวจราชการกระทรวงศึกษาธิการ เขตตรวจราชการที่ 13 เป็นประธาน ณ โรงเรียนในเขตอำเภอเมืองนครราชสีมา จ.นครราชสีมา จำนวน 4 โรงเรียน
ผลการร่วมตรวจราชการ โรงเรียนมีการจัดการเรียนการสอนแบบ onsite ได้ปฏิบัติตาม 6 มาตรการหลัก DMHT-RC 6 มาตรการเสริม SSET-CQ ตามที่ศูนย์บริหารสถานการณ์การแพร่ระบาดของโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 (Covid-19) กำหนด แต่ยังพบว่าบางโรงเรียนยังมีเด็กบางส่วนไม่สวมหน้ากากอนามัยอย่างต่อเนื่อง มีการจัดทำแผนการคัดกรอง ส่งต่อ และแผนเผชิญเหตุแต่ยังขาดการซักซ้อมแผนเผชิญเหตุ เนื่องจากยังขาดความรู้ความเข้าในเรื่องการคัดแยกกลุ่มเสี่ยงสูง เสี่ยงต่ำ และมีการประเมินตนเองผ่าน Platform Thai Stop Covid ทางคณะตรวจเยี่ยมได้ให้ข้อเสนอแนะ เพื่อปรับปรุงต่อไปและได้เน้นย้ำการปฏิบัติตามมาตรการอย่างเคร่งครัด รวมถึงได้แนะนำการดำเนินชีวิตตามแนววิถีชีวิตใหม่ ในโรงเรียน (New Normal) และได้เชิญชวน ให้โรงเรียนเข้าร่วมโครงการก้าวท้าใจ เพื่อขับเคลื่อนการดำเนินงานต่อไป