กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 พัฒนาศักยภาพเครือข่ายวัยทำงาน 2564
วันที่ 10 มีนาคม 2564 นพ.ประสาน ชัยวิรัตนะ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้ กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน สนับสนุนวิทยากรในการประชุมการพัฒนาศักยภาพเครือข่ายส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน จังหวัดนครราชสีมา ปี 2564 จัดโดยสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา โดยนางสาวรุจิวรรณ สอนสมภาร หัวหน้ากลุ่มส่งเสริมสุขภาพสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา เป็นประธานเปิดงาน ร่วมด้วย เจ้าหน้าที่ จากรพ.สต. สสอ. รพช. และสถานประกอบการ จำนวน 70 คน ณ ห้องประชุมหลวงพ่อคูณปริสุทโธ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา
ทั้งนี้ เพื่อขยายเครือข่าย Health Leader ในสถานประกอบการ ด้วยแนวทางการส่งเสริมสุขภาพ 10 Packages ส่งเสริมการมีกิจกรรมทางกายเพิ่มขึ้น และวางแผนการปรับเปลี่ยนพฤติกรรมนำไปสู่การเกิดพฤติกรรมที่พึงประสงค์ ขยายผลให้กับเครือข่ายสถานประกอบการได้อย่างมีประสิทธิภาพ รูปแบบการจัดประชุมประกอบไปด้วยการบรรยายชี้แจงนโยบายการขับเคลื่อนงานส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน ,แนวทางการส่งเสริมสุขภาพ ด้วย 10 Packages,ประชาสัมพันธ์กิจกรรมก้าวท้าใจSeason3,การประเมินThai StopCovid และการการแบ่งฐานเรียนรู้เรื่องอาหารแลกเปลี่ยน ทั้งยังมีตัวแทนจากบริษัท ปทุมไรซ์มิล จำกัด ร่วมแลกเปลี่ยนการดำเนินงานการส่งเสริมสุขภาพไปสู่ Health Model ได้สำเร็จ พร้อมนำชุดสบู่เหลวล้างมือ แอลกอฮอล์เจล และหน้ากากอนามัยร่วมสนับสนุนให้กับเครือข่ายที่เข้าร่วมประชุมในครั้งนี้ด้วย