กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 พัฒนาทักษะบุคลากรด้านการปรึกษาและเยียวยาจิตใจ
วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2564 นพ.ประสาน ชัยวิรัตนะ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ได้มอบหมายให้ ทพญ.กันทิมา เหมพรหมราช รองผู้อำนวยการศูนย์ฯ เป็นประธานกล่าวเปิด การอบรมพัฒนาทักษะบุคลากรในด้านการปรึกษาและเยียวยาจิตใจ (MCATT) ร่วมด้วย นักวิชาการสาธารณสุข พยาบาล และบุคลากร หน่วยงานสนับสนุนต่างๆของศูนย์ฯ กว่า 30 คน ณ ห้องประชุมพฤกษ์สาธร ศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา
การอบรมครั้งนี้ได้รับเกียรติจากวิทยากร อ.กมลิน อุ่นจิตติกุล นักจิตวิทยาคลินิกชำนาญการ อ.ประดับ เวทย์ชัยวงษ์ และ อ.บุญเลิศ บุญทีฆ์ พยาบาลวิชาชีพชำนาญการ จากโรงพยาบาลจิตเวชนครราชสีมาราชนครินทร์ มีวัตถุประสงค์เพื่อให้บุคลากรมีความรู้และทักษะในการให้คำปรึกษาและเยียวยาจิตใจ ผู้ที่ได้รับผลกระทบต่อจิตใจในภาวะวิกฤตของชีวิต เช่น ผลกระทบต่อการระบาดของโรคโควิด19 ภัยพิบัติต่างๆ เพื่อให้ความช่วยเหลือแก่ประชาชนได้อย่างมีประสิทธิภาพมากขึ้น