กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ลุย ก้าวท้าใจ Season 3 เมืองสุรินทร์
วันที่ 16 กุมพาพันธ์ 2564 นายแพทย์พงษ์เกษม ไข่มุกด์ ผู้ตรวจราชการกระทรวงสาธารณสุขเขตสุภาพที่ 9 เป็นประธานในพิธีเปิดกิจกรรม “ก้าวท้าใจ Season 3 พิชิต 100 วัน 100 กิโลเมตร “ นายแพทย์ประสาน ชัยวิรัตนะ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา พร้อมคณะผู้บริหาร และบุคลากรสาธารณสุข และตัวแทนจากทุกอำเภอเข้าร่วมงานกว่า 300 คน ณ สวนเฉลิมพระเกียรติ ฯ 80 พรรษา อำเภอเมืองสุรินทร์ จังหวัดสุรินทร์
นายแพทย์พงษ์เกษม ไข่มุกด์ ประธานฯ เผยว่า สำนักงานสาะรณสุขจังหวัดสุรินทร์ ร่วมกับ ศูนย์อนามัยที่ 9 ได้ดำเนินการขับเคลื่อนและผลักดันนโยบายการส่งเสริมการออกกำลังกาย ทั้งนี้พบว่า จังหวัดสุรินทร์มีผู้เข้าร่วมกิจกรรมที่ผ่านมา จำนวน 18,468 คน เพื่อให้เกิดผลสำเร็จในการดำเนินงานจึงกำหนดให้หน่วยงานสาธารณสุขทุกแห่งในพื้นที่ร่วมกับอาสาสมัครสาธารณสุขประจำหมู่บ้านขับเคลื่อน กิจกรรมก้าวท้ใจ Season 3 ไปยังกลุ่มเป้าหมายให้ร่วมกิจกรรมในครั้งนี้ ประกอบด้วย ประชาชนทุกกลุ่มวัย นักเรียน นักศึกษา ทั้งในชุมชน สถานประกอบการ สถาบันการศึกษา หน่วยงานภาครัฐและเอกชน โดยการสื่อสารประชาสัมพันธ์ทุกรูปแบบ เน้นหลักการ Social Distancing เพื่อให้มีการขับเคลื่อนการส่งเสริมการออกกำลังกายอย่างต่อเนื่อง โดยใช้รูปแบบการออกกำลังกาย 6 รูปแบบ ได้แก่ การวิ่ง แอโรบิก โยคะ คีตะมวยไทย ปั่นจักรยาน เวทเทรนนิ่ง