กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ร่วมเปิด ก้าวท้าใจ season 3 ดีเดย์ออกกำลังกายต้านภัยโควิด-19
วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2564 นพ.นรินทร์รัชต์ พิชญคามินทร์ นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา เป็นประธานในพิธีเปิดกิจกรรม “ก้าวท้าใจ season 3 100 วัน 100 กิโลเมตร” ร่วมด้วย นพ.ประสาน ชัยวิรัตนะ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา พร้อมด้วยคณะผู้บริหาร บุคลากร สสจ.นครราชสีมา และวิทยากร จาก ศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา เข้าร่วมงานกว่า 120 คน ณ ห้องประชุมหลวงพ่อคูณ ปริสุทโธ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา
นพ.นรินทร์รัชต์ พิชญคามินทร์ นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา เปิดเผยว่า สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา ร่วมกับศูนย์อนามัยที่ 9 เป็นหน่วยงานหลักในการขับเคลื่อนและผลักดันนโยบายการส่งเสริมการออกกำลังกาย ทั้งนี้พบว่า จังหวัดนครราชสีมา มีผู้เข้าร่วม ก้าวท้าใจ ทั้ง 2 Season ที่ผ่านมามีผู้เข้าร่วมกิจกรรมจำนวน 42,503 คน เป็นอันดับที่ 9 ของประเทศ จากผลความสำเร็จในปีที่ผ่านมา จึงนำมาสู่การจัดทำโครงการ “ก้าวท้าใจ season 3” ขึ้น เพื่อส่งเสริมให้ประชาชนออกกำลังกายอย่างถูกต้องเหมาะสมต่อเนื่อง ในชีวิตวิถีใหม่ (New normal) ของการออกกำลังกาย ภายใต้ แคมเปญ “100 วัน 100 กิโลเมตร” ซึ่งใน Season 3 นี้ จะเน้นไปยังประชาชนทั่วไป อาสาสมัครสาธารณสุขประจำหมู่บ้าน ชมรมออกกำลังกาย สถานศึกษา และหน่วยงานต่าง ๆ ทั้งเอกชน และรัฐบาล และสถานประกอบการ ทุกภาคส่วน โดยได้เพิ่มรูปแบบการออกกำลังกายให้หลากหลาย และท้าทาย อาทิ การวิ่ง ปั่นจักรยาน แอร์โรบิกแดนซ์ และคีตะมวยไทย