กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2567 เวลา 09.00 - 16.00 น. แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา นำทีมเจ้าหน้าที่และคณะทำงานกลุ่มภารกิจปฏิบัติการ (Operation) ประชุมฝึกซ้อมแนวทางการปฏิบัติงานด้านอนามัยสิ่งแวดล้อม (Emergency Flowchart) กรณีโรคที่เกิดจากอาหารและน้ำเป็นสื่อ ผ่านระบบ Video Conference โดยมีนายแพทย์อรรถพล แก้วสัมฤทธิ์ รองอธิบดีกรมอนามัย เป็นประธานการประชุม กลุ่มเป้าหมายประกอบคณะทำงานจากกรมอนามัย และศูนย์อนามัยโดยรูปแบบการฝึกซ้อมแผนบนโต๊ะ (Table Top Exercise: TTX) มีโจทย์ฝึกหัดเพื่อเตรียมความพร้อมรองรับสถานการณ์ การปฏิบัติงานของกลุ่มภารกิจ operation การแลกเปลี่ยนเรียนรู้ระหว่างศูนย์อนามัย และการให้ข้อเสนอแนะจากผู้เชี่ยวชาญจากหน่วยงานต่างๆทั้งในส่วนกลางและส่วนภูมิภาค